Somo la tatu. Dhana ya Biblia kuhusu ndoa. Malengo ya somo. Hadi kufikia mwishoni mwa somo hili, mwanafunzi atapaswa moja, kujitoa kwa ajili ya mpango na makusudi ya Mungu kwenye ndoa. Mbili, kujitoa kwa utii wa kibinafsi kwa kanuni za Mungu kwa ajili ya ndoa ya Kikristo. Tatu, atakuwa amewezeshwa kwa ajili ya kufundisha watu wengine kuhusu ndoa ya kibibilia. Robertson Mckilkin, mtunza ahadi. Dr. Robertson Mckilkin alitumika kama mishinari huko Japani kwa kipindi cha miaka kumi na mbili. Baadaye akawa raisi wa chuo kikuu cha kimataifa cha Colombia. Alijulikana sana kama mwandishi, mzungumzaji na mwalimu mkewe Mary aliugua ugonjwa wa ubongo unaoathiri uwezo wa mtu wa kufikiri, kukumbuka na kuwasiliana. Wakati ugonjwa ulivyozidi kuendelea hadi kufikia kwenye hali ambayo mereo alihitaji awe chini ya uangalizi wa mara kwa mara. Dr Makiukin alijiuzuru kutoka kwenye urais wa chuo ili aweze kumhudumia mke wake. Alisema kwamba alikuwa anatimiza ahadi yake waliowekeana wakati walipoowana aliamini kwamba kwa kutunza mke wake lilikuwa jambo la maana zaidi kuliko kuendelea kutunza nafasi ya rais katika chuo kikuu. Taasisi ya Mungu ya ndoa. Ndoa ilisimikwa na Mungu kwa ajili ya mwanamume na mwanamke wa kwanza aliokuwa amewaumba. Ndoa iliundwa na Mungu kwa kitu ambacho watu walihitaji iliundwa haswa kwa ajili ya asili ya mwanadamu katika kila kitu ambacho mungu huumba na katika kila kitu anachokihitaji kila siku anachotakia kilicho chema zaidi kumbukumbu la torati sura ya sita msoro ishirini na nne mungu alikusudia kwamba mpango wake wa ndoa umpe kila mwenzi wa ndoa na hali bora ya hisia ya kimahusiano na hali bora ya kiroho. Mungu alisema kwamba katika ndoa mwanamume mwanamke huachana na wazazi wao na kuungana pamoja. Ndoa huwaweka watu kwenye urafiki na uhusiano ulio na nguvu na ukaribu zaidi kuliko uhusiano wote wa kibinadamu. Ndoa sio tu kwa ajili ya watu wawili kwenye uhusiano mdogo, maisha yao yameunganishwa ili kwa maana fulani wawe kama mtu mmoja. Hii haina maana kwamba haiba zao binafsi zinafutika, lakini ni umoja wa aina yake. Ndoa ya kibiblia ni kitu kizuri sana, lakini wanandoa wanaotaka kuona uzuri wake wa kuonja wema wake lazima wachunguze kila ambacho maandiko yanafundisha kuhusiana nacho na kisha waendeleze utii katika kile watakachojifunza. Ndoa yenye kuridhisha inahitaji juhudi na kujitoa dhabihu. Ndoa ya kibiblia ni kwa ajili ya ushirika. Kitabu cha Mwanzo kinaelezea uumbaji wa Mungu wa ndoa. Kila sehemu ya maelezo inatoa heshima kwa ndoa. Bwana Mungu akasema, si vema huyo mtu awe peke yake, mtamfanyia msaidizi wa kufanana naye. Mwanzo sura ya pili, sura ya 18. kama vile ambavyo Mungu ni Baba, Mwana na Roho Mtakatifu walivyo katika ushirika, Mungu alitufanya sisi tuwe jamii, alitufanya kwa ajili ya kuwasiliana, alituumba kwa ajili ya urafiki wa karibu sana na ushirika wa pamoja. Mungu alisema haifai mtu kuwa peke yake. Mungu aliuchukua ubavu kutoka kwa mwanamume na kufanya kuwa mwanamke mzuri sana, mtu mwingine aliyeumbwa kuwa sawa na sura ya Mungu, mwenye usawa katika thamani, lakini aliye kiumbe tofauti katika kutengenezwa, ambaye alimukamilisha mwanamume huyu. Mwanamke wetu, amen, kwa heshima maalumu kwa mwanamume kama uumbaji wa mwisho na mkamilifu zaidi wa muumba —Charles 8 Ellicott. Ed. Ellicott's Commentary for English Readers Maelezo katika Mwanzo sura ya pili mstari ishirini na mbili. Ndoa inapaswa kuwa muungano wenye furaha. Wakati Adamu aliposema, sasa huyu "Ni mfupa katika mifupa yangu," Mwanzo sura ya pili mstari ishirini na tatu, alikuwa akionyesha heshima na furaha. Adamu hakusema hatimaye, nimepata mtumwa sasa, ni mtu wa kunifulia nguo, kupika chakula changu, kukanda mgongo wangu na kufanya kazi zangu. Hapana, Adamu alisema, mwishowe nimemupata msaidizi anenikamilisha mimi. Ndoa inapaswa kuwa muungano wa wenza walio sawa, msaidizi wakufanana naye. Mwanzo sura ya pili, mstari wa kumi na nane. Mungu alimuumba mwanamke kwa kumfanania na kumkamilisha mwanamume. Mathayo Henry anatukumbusha kwamba mwanamke aliumba kutoka katika ubavu uliotoka kwa Adamu, sio kutoka kichwani kwake kusudi amtawale, wala kutoka katika miguu yake ili kukanyagwa naye, bali nje ya ubavu wake ili awe sawa na yeye, awe chini ya mkono wake kwa ajili ya kulindwa na awe karibu na moyo wake kwa ajili ya kupendwa. Matthew Henry's commentary on the whole Bible, maelezo katika Mwanzo sura ya pili mstari 21 hadi 25: mwanamke hakuwa duni wala bora zaidi kuliko mwanaume, lakini alifananishwa na yeye. Ndoa inapaswa iwe muungano wa agano, kwa hiyo mwanamume atamwacha baba yake na mama yake naye ataambatana na mkewe nao watakuwa mwili mmoja. Mwanzo mbili mstari wa ishirini na nne. Ndoa zenye nguvu hazitegemei hisia za kimapenzi za siku zote. Hisia siyo za siku zote afya au raha, ingawa katika ndoa zenye afya huleta furaha au utimilifu wa kibinafsi ingawa katika ndoa imara kuleta utimilifu, faida nzuri za ndoa hazisababishi ndoa imara, ni matokeo ya ndoa imara. Ndoa imeanzishwa juu ya msingi usiotikisika wa agano, mume mmoja na mke mmoja wakiwa wamejitoa kipekee kila mmoja kwa mwingine kwa maisha yao yote. Ndoa inatakiwa iwe ya wazi ya kuaminika na yenye uhusiano unaokubalika. Na walikuwa uchi wote wawili, Adamu na mkewe, wala hawakuona haya. Mwanzo mbili ishirini na tano. Kwa kuwa dhambi ilikuwa bado haijaharibu kutokuwa na hatia kwa na ndoa wa kwanza. Ndoa yao ilikuwa isiyo na hukumu, isiyo na aibu na isiyo na hofu. Agano Jipya linatueleza kwamba ndoa na iheshimiwe na watu wote na malazi yawe safi, kwa Ibrania kumi na tatu mstari wa ine. Ndoa yenye imara haiwezi kuwepo mahali ambapo kuna ukosefu wa usalama, kutoaminiana, kutiliwa mashaka au woga au ambapo wanandoa hawana uhakika wa kila mmoja kujitoa kwa ajili ya mwenzake katika ndoa hiyo. Ndoa imara pale huhitaji ahadi ambayo itaisha pale tu ambapo mwenzi mmoja atakuwa amefariki dunia. Warumi saba mstari wa kwanza hadi wa pili. Kusudi la Mungu ni kwamba ndoa iwe ya agano la kudumu kati ya mwanamme mmoja na mwanamke mmoja. Mathayo 19 mstari wa tatu hadi sita. Paulo alisema kwamba waumini hawako chini ya kifungo wakati wake zao wasio amini wanapotengana nao. Wakorinto wa kwanza sura ya saba mstari wa kumi na tano. Lakini mwenzi aliye amini hapaswi kutaka kutengana na mwenzi asiye amini. Wakorinto wa kwanza sura ya saba mstari wa kumi na mbili hadi kumi na nne na mstari wa kumi na sita. Hapo awali Paulo alikuwa ameandika kwamba Bwana alikuwa amesema jambo linalofanana: watu walioamini hawapaswi kuchagua kuachana kutengana kutoka kwa wenzi wao, lakini kama wakiamua kufanya hivyo hawapaswi kuoa au kuolewa na mtu mwingine tena. Wakorintho wa kwanza sura ya saba mstari wa kumi hadi kumi na moja, Mathayo tano mstari wa thelathini na moja hadi thelathini na mbili, Mathayo kumi na tisa mstari wa tisa. Upendo wa gano ni wa kujitoa kabisa, ni wa heshima na wenye kupendeza, hata wakati ambapo uhusiano uko kwenye matatizo Akorinto wa kwanza sura kumi na tatu. Ahadi dhaifu husababisha juhudi zisizo thabiti, kukosa muungano wa kihisia, kujiondoa na majaribu. Mume anaonyesha upendo wa agano anapokataa kukata tamaa kwa mke wake, hata anapokuwa hajali, hana heshima au anaumwa. Mke anaishi katika upendo wa agano wakati anapochagua kuheshimu na kumtii mumewe kwa ajili ya Kristo, hata wakati ambapo mume wake hampendi. Upendo wake unamfanya mkewe amuheshimu na heshima yake inamfanya mumewe ampende zaidi. Kwa pamoja, wanazidi kuimarika na kukua katika uhusiano wao. Je, ni matatizo gani kutokea ikiwa watu wanafunga ndoa huku wakiwa wanafikiria kwamba wanaweza kubadilisha maamuzi yao baadaye kama watakuwa hawana furaha na ndoa yao? Je, kujitolea kwa ukamilifu kunaleta tofauti gani ikiwa mtu anaamini kwamba ndoa ni ya kudumu? Ndoa ya kibiblia ni mahali Pa utimilifu, mapenzi na kuzaa. Mungu alifanya tendo la ndoa liwe la kufurahisha kabisa na lenye nguvu ya kipekee. Ni tendo linalokusudiwa kuleta umoja kimwili, kihisia na kiroho. Maisha ya tendo la ndoa lenye afya siyo tu kusisimua na kuleta umoja, lakini linafanya uhusiano kuna wili kwa wale wanaotaka kufuata maadili ya kibiblia katika tendo la kujamiana. Tendo la ndoa ni zawadi kutoka kwa Mungu iliyotolewa kwa ajili ya kufurahia kikamilifu ndani ya ndoa. Spiritual Health and Porn Addiction, retrieved from thefreedomfight.org. Soma Wakorintho wa kwanza sura ya saba mstari wa kwanza hadi wa tano. Mstari wa nne. Kwenye aya za Wakorintho wa kwanza tunaambiwa kwamba kusudi moja na ndoa ni kuridhishana katika matamanio ya kujamiana. Mume na mke kila mmoja amejitoa kwa ajili na mwenzake na wameachana na madai yao ya umiliki wa miili yao kwamba ni mali yao kwenyewe. Hiyo inamaanisha kwamba mtu aliyeko kwenye ndoa asitegemee kujihusisha na kujamiana tu kwa wakati anaouchagua yeye, lakini pia anatakiwa aweze kuitikia tamaa ya mwenzi wake wa ndoa. Mistari hiyo haifundishi kwamba mtu anaweza akalazimisha kutimiziwa mahitaji yake bila ridhaa ya mwenzi wake badala yake inahimiza kila mmoja kuzingatia na kujibu mahitaji ya mwenzake kwa upendo na heshima. Kifungu hiki kinatueleza kwamba watu walioko kwenye ndoa hawapaswi kumnyima mwenzake fadhila hii. Kipindi kifupi cha kuacha kujamiana kukiambatana na kufunga kwa maombi ni halali, lakini utengano wa muda mrefu utasababisha majaribu kwa sababu ya matamanio yasiyoridhika. Wakati mwingine wanandoa huchagua wenyewe kutenganishwa kwa miezi kadhaa au zaidi, kwa sababu mtu huenda kazini au kusoma mahali pa mbali. Kabla ya kufanya uamuzi kama huo, wanapaswa kuzingatia kama mpango wao huo Unalingana na mpango wa Mungu au la? Wanaweza kupata matatizo kwa sababu ya kutengana kwao kwa, kwa muda mrefu. Watu wengine wa huamua kuishi bila watoto, lakini Biblia inafundisha kwamba Mungu usherekea wazazi wanapokuwa na watoto wanaomcha. Malaki mbili mstari wa kumi na tano. Ni jambo la muhimu kutambua kwamba sio uzazi tu Mungu anaoutaka bali watoto wanaomcha Mungu. Wazazi wameitwa na Mungu kuwafundisha watoto wao kumfuata Kristo. Ndoa ya Kristo ni kwa ajili ya Kristo. Soma Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa kwanza hadi saba na Waefeso tano mstari wa ishirini na mbili hadi thelathini na tatu. Kikundi kitapaswa iweke vifungu hivi wazi kwa ajili ya kuvifanyia kazi wakati wa majadiliano haya. Katika Waefeso 5 mstari wa thelathini hadi thelathini na mbili Roho Mtakatifu wa Mungu anafunua kwa undani zaidi maana ya ndoa iliyofichwa hadi Yesu atakapokuja. Ndoa ni kivuli cha kidunia kuakisi uhusiano kati ya Yesu Kristo na kanisa. Paulo anaiyanza sehemu hii kwa kuwahimiza waumini wajazwe na Roho, Waefeso tano mstari kumi na nane, ni katika muktadha huu ndipo anapotoa maelekezo ya fuatayo kuhusiana na ndoa. Bibi harusi aliyejazwa na Roho atajinyenyekeza kwa bwana harusi wake, kichwa chake katika Bwana, kama jinsi ambavyo waumini kujinyekesha kwa Yesu. Waefeso 5 mstari wa 24 na na mstari wa 32. Kuna pia waraka wa Petro wa kwanza, sura ya tatu mstari wa kwanza. Hii ndiyo njia ambayo bibi harusi anaweza kuonyesha heshima kwa Yesu na kwa mume wake. Mke anapaswa akubaliane na uongozi wa mume wake hata kama mume sio mtu aliyeamini, aliyeokoka. Hii ndiyo njia ambayo bibi harusi anaweza kuonyesha heshima kwa Yesu na kwa mme wake. Mke anapaswa akubaliana na uongozi wa mme wake hata kama mume sio mtu aliyeamini ama aliyeokoka. Ikiwa atafanya hivyo, mume wake ambaye hajaokoka ana uwezekano mkubwa wa kuokoka. Ni muhimu sana kwa kila mke kuwa na Bwana kwenye akili. Katika utii wake ni kwake na kwa ajili yake kwamba ananyenyekea na siyo kwa ajili ya mume wake. Jito lake linamwangalia Yesu ambaye pekee hajawahi kuwa na makosa. Mke kujitiisha kwa hiari kwa ajili ya mume wake ni kitendo cha ibada kwa Yesu. Utii wa kibiblia kama vile upendo hauwezi kuwa kwa kulazimishwa, kwa Efeso 5:33. Utiwa kibibilia izawaga ambayo wake uwapa waumezao kwa heshima kuu, kama kwa Yesu. Kwa ajili ya uchunguzi zaidi, mada ya uwasilishaji wa Biblia, ona somo la kumi la malezi ya kiroho linalopatikana Shepherd's Global Classroom. Kujitoa kwa mke kwa ajili ya mumewe, mtendo la heshima kwa Efeso 5:33 kwake, kama sehemu ya maisha yaliyojazwa na roho kwa Efeso 5:18 hadi 21. Heshima hii inayotoka katika roho ya upole na utulivu ni ya thamani sana mbele za Mungu. Waraka wa Petro wa kwanza sura ya tatu, mstari wa nne. Bwana harusi aliyejazwa na roho. Atampenda bibi harusi wake kama vile Yesu alivyolipenda kanisa lake. Waefeso 5 mstari wa 25. Bwana harusi lazima mpende mke wake kama anavyoupenda mwili wake mwenyewe. Waefeso 5 mstari wa 28 hadi 29. Ni lazima kujidhabihu kwa kujazwa roho kama vile Yesu alivyodhihirisha kwa kanisa lake wakati alipojitoa kwa ajili yake. Hiki nicho kitendo chake cha kujisalimisha kwa Mungu. Waefeso 5:21. Mtoa maoni mmoja aliliweka jambo hili kama ifuatavyo: kama Yesu alivyojitoa kufa msalabani ili kuokoa kanisa, ndivyo hivyo tunapaswa kuwa tayari kujinyima na kuvumilia kazi ngumu na matatizo ili tuweze kuleta furaha kwa mke. Ni wajibu wa mume kufanya kazi kwa bidii, kumuhudumia, kumukidhi mahitaji yake, kujinyima raha na mapumziko ikibidi, ili kumutunza anapokuwa mgonjwa, kumulinda mbele ya hatari, kumtetea anapokuwa katika hali ya hatari, kuvumilia tabia yake anapokuwa na hasira, kushikamana naye anapojaribu kumsukumia mbali, kuomba naye anapokuwa na matatizo ya kiroho, na kuwa tayari kufa ili kumwokoa. Kwa nini isiwe hivyo? Ikiwa watakuwa katika ajali ya meli na kuna ubao umoja tu wa kuokoa maisha? Je, aipaswi au tayari kumweka mke wake juu yake na kuhakikisha usalama wake kwa gharama yoyote kwake mwenyewe? Lakini kuna zaidi, mume anapaswa kuhisi kuwa lengo kuu la maisha yake ni kutafuta uokovu wa mke wake. Anapaswa kumpatia yote anayohitaji kwa ajili ya roho yake anapaswa na kuwa mfano, kumpa ushauri ikiwa anahitaji ushauri, na kuifanya njia ya wokovu iwe rahisi kwake iwezekanavyo. Ikiwa mume ana roho na kujikana nafsi kama Mwokozi, hata ona dhabihu yoyote kuwa kubwa sana, ikiwa inaweza kuendeleza wokovu wa familia yake. au Barnes notes on the whole Bible, not on Efeso tano, mstari wa ishirini na tano. Bwana Arusi, anapaswa kutafuta usafi wa bibi arusi, wake kama ambavyo Kristo, alimutaka bibi arusi wake, yani kanisa. Tano, wa Efeso tano, mstari wa ishirini na sita, na ishirini na saba, Katika waraka 3, wa Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa saba, panasema kwamba mume anapaswa aishi na mke wake kwa njia ya kuelewana, ikimaanisha kwamba atapaswa afanye kila linalowezekana katika kumwelewa mke wake. Anapaswa kumsoma ili aweze kuelewa mahitaji yake. Katika aya hii mwanamke anaitwa chombo kidhaifu. Mke anahitaji kuzingatiwa na mume wake anapaswa amlinde sio tu kwenye madhara ya kimwili, lakini pia kutoka katika wasiwasi na nehemuko unaotokana na msongo wa mambo. Mume anapaswa kutoa kila njia muhimu itakayohitajika kwa ajili ya kumstawisha mke wake: uaminifu, upendo usiokuwa na masharti, ufahamu, uelewa, ushauri, kufundisha na huruma. Inapotokea mume kutendea mke wake kwa upendo kama huu atalipwa kwa furaha Paulo anasema kwamba ampendaye mkewe ujipenda mwenyewe, Waefeso 5, mstari wa ishirini na nane. Waume wanaowapenda wake zao kwa njia hii ya kujidabihu watalipwa zaidi na Bwana na uwezekano mkubwa ni kwa heshima, upendo na uaminifu kwa mke wake. Je, ni mambo gani mahususi ambayo mume anapaswa kuyafanya ili kutoa msaada wa kiroho kwa, kwa mke wake? Ni muhimu kukumbuka jinsi maagizo katika mistari hii yanavyotolewa. Mume hakuagizwa kutumia mamlaka kwa nguvu juu ya mke wake. Ingawa mke ameagizwa kumtii mumewe, mume hakuambiwa amfanye mkewe kumtii kwa kulazimisha. Kipaumbele cha mume akipasukiwe ni kudumisha mamlaka yake, bali kutoa utunzaji wa upendo. Kipaumbele cha mke akipasukiwe ni kudai matunzo kwa ajili yake bali kumheshimu mume wake. Mtume Petro anamuona mume kwamba maombi yake yatazuiliwa kama hata chukua jukumu la kumtunza mke wake inavyostahili. Kutokana na maneno ya Paulo na Petro, tunaweza kuona kwamba mume ambaye hamjali mke wake kama ambavyo ingetakiwa afanye, atakuwa pia hampendi Mungu kama inavyotakiwa iwe. Mwanamke ambaye hawezi kumheshimu mume wake anakuwa pia hamheshimu Mungu kama ambavyo ingepaswa iwe. Tabia zetu kwenye ndoa zinaathiri uhusiano wetu na Mungu. Kudumu kwa ndoa. Mungu alipanga ndoa iwe kitu cha kudumu. Katika ndoa Mwanamume na mwanamke kila mmoja anatoa ahadi ya kuwa mwaminifu kwa mwenzake kwa muda wote watakaokuwa wanaishi pamoja wakiwa hai. Bibilia inarekodi maneno ya Yesu kuhusu ndoa aliyozungumza kwenye maojiano yake na Mafarisayo. Soma Mathayo kumi na tisa mstari wa tatu hadi nane. Yesu alisema kwamba Mungu alikusudia ndoa iwe ya kudumu. Alisema kwamba talaka ilianzishwa kwa ajili ya watu wasiomfuata Mungu. Kuna sababu nyingi ambazo zilimfanya Mungu apange ndoa iwe ya kudumu, na baadhi ya sababu hizo tulizozungumzia katika sehemu ya mwisho. Sababu nyingine ya ndoa kuwa ya kudumu ni kwa sababu ya watoto. Kutii mpango wa Mungu katika ndoa kusababisha kuwepo na mazingira bora zaidi ya kulea watoto. Wazazi wanapomheshimu Mungu kwa kutii kanuni zake katika ndoa na familia zao, wataweza kulea watoto wanaomcha Mungu. Malaki mbili, kumi na tano. Mungu alipanga maisha ya mwanadamu kwa njia ambayo watoto huchukua miaka kadhaa ya kukua na kuwa watu wazima. Wakati wa kipindi hiki watoto huwa ni tegemezi kwa wazazi wao kwa ajili ya ulinzi, kuwapatia mahitaji na mafunzo. Hii ni tofauti na wanyama ambao hukua na kukomaa kwa kipindi kati ya mwaka mmoja au miwili tu. Watu wanahitaji muda zaidi kukuza ili kuweza kukuza tabia iliyokomaa. Mungu alipanga familia kama njia ya kulea watoto. Matatizo mengi katika jamii zinatokana na ukosefu wa familia zilizo na wazazi waaminifu. Ndoa inahitaji watu kutoa ahadi ya kukabidhiana ya maisha yao yote. Kila tamaduni ina aina yake na sherehe ya kuonyesha kwamba ndoa ni ahadi nzito. Sherehe ni njia mojawapo ya mwanaume na mwanamke kuweza kutamka hadharani kwamba wanafanya ahadi hii ya maisha yao yote. Serikali nyingi hutunza kumbukumbu za ndoa zilizofungwa. Sheria kuhusu ndoa zinagusa umiliki wa mali, utunzaji wa watoto na urithi. Huu hapa ni mfano wa viapo vya harusi ambavyo vimetumiwa katika harusi nyingi: mimi ninakuchukua wewe kuwa mme ama mke wangu, kwa ndoa, kuanzia siku hii na kuendelea, kuwa nawe na kukushikilia, kwa mema na mabaya, kwa utajiri na umaskini, katika ugonjwa na afya, kukupenda na kukuthamini hadi kifo kitakapotutenganisha, kulingana na amri takatifu ya Mungu na kwa hayo najitoa kwako. Hisia za mapenzi haziwezi kuwa za kudumu nyakati zote. Ndoa haiwezi kutegemea hisia za kibinafsi ambazo zinaweza zikabadilika. Viapo vya ndoa vinamaanisha kwamba mwanaume na mwanamke wanaaidiana kuwa waaminifu kwa kila mmoja wao kwa muda wote ambao wote wawili watakuwa wanaishi na kwamba ahadi hiyo haihusiani na masharti yoyote. Kwa sababu ya kudumu kwa ndoa, Wakristo hawapaswi kamwe kutoa kauli ambazo zinaonyesha kwamba wako tayari kuvunja ndoa zao kwa sababu za matatizo ya mahusiano. Mtu hatakiwi kusema laiti, nisingelikuwa wewe, au labda tuachane. Wakati mwingine kauli hizo ni jaribio la kumshawishi mwenzi mwingine kuonyesha kwamba anajali ndoa. Mtu hufikiri kwamba mwenzi wake ataweza kujitahidi zaidi kumpendeza kwa sababu ya kauli hiyo kali, lakini mara nyingi hilo halitokei. Badala yake mwenzi mwingine kujilinda kwa kusema sawa, tunaweza kuachana kama unataka hivyo. Basi wote wawili waonyesha kuwa wako tayari kumaliza ndoa kwa sababu ya matakwa yao binafsi na mahusiano huwa mabaya zaidi. Je, kwa nini ndoa inaanza na viapo vya harusi na sio tu tamko la upendo? Ndoa kama ushirika wa Kikristo. Somo wa Korintho wa pili sura ya sita mstari wa 14 hadi 18. Aya hizi zatuambia kwamba kujitoa kwa muumini kunaweza kuzuiliwa ikiwa ameunganishwa kwa karibu sana na watu wasioamini. Kama vile ambavyo muumini hawezi kuabudu pamoja na mtu ambaye anamwabudu shetani, hawezi kufuata mtindo wa maisha na vipaumbele vya watu wasioamini. Onyo hili linaweza kutumika kwenye aina kadhaa mbalimbali za mahusiano ikiwa ni pamoja na ushirikiano wa kibiashara ndoa ni uhusiano ulio wa karibu zaidi wa kibinadamu. Mtu aliyeokoka hapaswi kabisa kufikiria kuoa mtu ambaye sio mtu aliyeokoka kwa kumaanisha, Wakorintho wa kwanza sura ya ya saba mstari wa thelathini na tisa. Mtu aliyeokoka akiolewa na mtu ambaye hajaamini atapata huzuni nyingi na vikwazo vingi katika kulea watoto na hata katika kufanya maamuzi ya mfumo wa maisha. Kama mume na mke wote wameokoka, lakini wanatoka katika makanisa tofauti ya watu walioamini, lazima wahakikishe kwamba wanakuwa kwenye makubaliano kuhusiana na masuala muhimu ya kiroho. Watatakiwa wapange kuwa sehemu ya kanisa moja na mtaa baada ya kuwa wameshaoana. Njia ambazo wanandoa wanaweza kuimarisha ndoa yao: moja, ni lazima washerekee, tuwafurahiye mpango wa Mungu wa asili kwa uumbaji na kuthamini majukumu yao ya kipekee yaliyo ndani ya ndoa mume ni lazima akumbuke kwamba mke ni zawadi kutoka kwa Mungu na ni msaidizi anayemkamilisha. Anapaswa atoe uhai wake kwa ajili ya usalama wake na kwa ajili ya hali yake ya, ya kiroho ni yemko na ya kimwili. Ni lazima chague kuwa mtu wa shukurani kwa ajili yake na kumpenda hata katika wakati ambapo yeye hastahili kabisa, akitambua wazi kwamba ni Mungu peke yake awezaye kubadilisha kile kinachotakiwa kibadilike ndani yake. Mungu ataheshimu tii na imani ya mume. Mke anapaswa aheshimu chaguo la mume wake kuwa kichwa chake anapaswa amuheshimu katika kila njia atakayoweza. Ni lazima achague kuwa na unyenyekevu na heshima, hata anapokuwa amefanya makosa na kutostahili kabisa, akiomba Mungu kwamba abadilishe kile kinachotakiwa kubadilishwa ndani yake. Mungu ataheshimu mtii na imani ya mke. Mbili. Wanandoa walioana ni lazima wastawishe urafiki wa karibu sana wa kiroho na kimwili. Ni lazima watafute kujuana wao wenyewe, wasipokuwepo na mashaka, lawama, ulinganifu na wengine, unyanyasaji, tamaa ya ubinafsi au udhalilishaji. Ni lazima waishi katika hali ya uwazi na uadilifu mbele za Mungu na wao wenyewe. La tatu, wanandoa waliowana ni lazima wafuate mfano wa neema ya Mungu wanaposhindwa kujipima. Wakati Adamu na Hawa walipoanguka katika dhambi na kujisikia wenye aibu na majuto, Mungu aliufunua uwezo wake kwa ajili ya kukomboa madhaifu yao. Mungu alimtoa mnyama akamfanya dhabihu na kutengeneza hapo makoti kwa ajili ya kuwafunika Adamu na Hawa wasitiri hali zao za kuwa uchi, Mwanzo 3:21. Kitendo hiki cha upendo kilichofanywa na Mungu kilikuwa ni picha ya neema na ya ahadi ya Mungu ya ukombozi kupitia Kristo. Kristo utuwezesha sisi kusamehewa na kurejeshwa tena. Kupitia Kristo, wanandoa wanaweza kurudi katika hali ya kuwa na ukaribu bila aibu, hata baada ya kushindwa. Hitimisho. Ndoa ni mpango wa Mungu wa uumbaji na sio kwa mwanadamu. Kwa hiyo ni lazima tumwendee Mungu kwa ajili ya maelekezo na sio kwenda kwa dunia au kwa tamaduni zetu. Mungu peke yake ndiye anayejua jinsi ya kuzifanya ndoa zetu ziwe zenye nguvu, endelevu na zenye sawabu, lakini kamwe haitawezekana tuwe wanandoa tunaotaka tuwe pasipo kuwepo na uwepo wa roho Mtakatifu. Kitu cha kufikiria: Je, kuna ukweli gani katika ndoa ambao unaonekana kusahaulika na watu wengi? Elezea kanuni ambazo kanisa linapaswa kufundisha ili kuimarisha ndoa. Kuna uelewa gani ambao kipekee unakosekana kwenye mazingira yao? Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa kutupa sisi zawadi nzuri ya ajabu ya ndoa. Asante kwa ajili ya njia nzuri uliyotumia kuiunda. Tusaidie sisi kujitoa kabisa kwa umuhimu wake kwa ajili yetu, ili tuizoee ndoa katika njia ambayo ulipanga wewe. Tusaidie katika kudhihirisha upendo ambao ni kama ule ulioko kati ya Kristo na kanisa. Tusaidie tuweze kwenda zaidi ya dhana za utamaduni wetu kwenye kuonyesha heshima kwa ajili ya mwingine. Asante kwa ajili ya kazi ya Roho Mtakatifu ambaye hufanya mahusiano ya furaha na nguvu yawezekane. Amen. Heshima kwa wanawake. Kabla ya kuendelea na somo la nne, darasa linapaswa lijifunze, jifundzi na kujadili kiambatanisho A. Huu ni mjadala mfupi kwa ajili ya heshima kwa wanawake na ni mada muhimu sana inayohusiana na ndoa na familia.